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Shukurani

Maandalizi ya muhtasari wa Somo la Falsafa na Maadili ya Ualimu yamehusisha wataalamu mbalimbali kutoka taasisi za serikali 
na zisizo za serikali. Taasisi ya Elimu Tanzania (TET) inatambua na kuthamini michango ya washiriki wote waliofanikisha 
uandaaji wa muhtasari huu.  Aidha, TET inatoa shukurani za pekee kwa wahadhiri, wakufunzi, wathibiti ubora wa shule, 
walimu pamoja na wakuza mitaala wa TET. Vilevile, Taasisi inaishukuru Kamati ya Kitaifa ya Wataalamu ya kusimamia kazi ya 
maboresho ya mitaala ya elimu ya Awali, Msingi, Sekondari na Ualimu iliyoteuliwa na Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia. 
Kamati hii ilifanya kazi kwa weledi na kuhakikisha kuwa maudhui ya muhtasari huu yanalenga kuwa na wahitimu wenye 
maarifa, ujuzi na mwelekeo utakaowawezesha kujiajiri, kuajiriwa na kumudu maisha yao ya kila siku, ambalo ndilo lengo kuu 
la uboreshaji wa Mitaala ya Mwaka 2023. 

Mwisho, TET inatoa shukurani za pekee kwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa kuwezesha uandaaji na usambazaji 
wa muhtasari huu. 

Dkt. Aneth A. Komba
Mkurugenzi Mkuu
Taasisi ya Elimu Tanzania 
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1.0  Utangulizi

Somo la Falsafa na Maadili ya Ualimu ni la lazima katika mafunzo ya Stashahada ya Ualimu Elimu ya Msingi. Ujifunzaji wa somo 
hili utamwezesha mwalimu tarajali kuwa na uwezo wa kuchambua falsafa na misingi mbalimbali ya elimu pamoja na miongozo 
inayosimamia maadili, wajibu na haki ya mwalimu. Somo hili litamwezesha mwalimu tarajali kukuza uwezo wa kuwa na misimamo 
ya kimaadili kwa njia huru zaidi.  Hivyo, mwalimu tarajali anapaswa kua mfano mzuri wa kuigwa na kumsaidia mwanafunzi 
kua mwaminifu, mdadisi, mzalendo na mwenye kujiamini katika mambo mbalimbali yanayohusu maadili ya kitanzania. 

Aidha, Muhtasari huu umeandaliwa kuongoza ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Falsafa na Maadili ya Ualimu ngazi ya 
Stashahada ya Elimu ya Msingi kwa kuzingatia Mtaala wa Stashahada ya Ualimu Tanzania Bara wa mwaka 2023. Muhtasri 
unatoa maelekezo ya kumwezesha mkufunzi kuandaa mchakato wa ufundishaji kwa ufanisi. Vilevile, muhtasari unatoa nafasi 
kwa mkufunzi kutumia mbinu mbalimbali za ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Falsafa na Maadili ikiwemo namna ya 
kuchopeka masuala mtambuka na kutumia TEHAMA.

2.0   Malengo Makuu ya Elimu Tanzania

Malengo makuu ya elimu Tanzania ni kumwezesha kila mtanzania:

(a)	 Kukuza na kuboresha haiba yake ili aweze kujithamini na kujiamini;

(b)	� Kuheshimu utamaduni, mila na desturi za Tanzania, tofauti za kitamaduni, utu, haki za binadamu, mitazamo na 
matendo jumuishi; 

(c)	 �Kukuza maarifa na kutumia sayansi na teknolojia, ubunifu, fikra tunduizi, uvumbuzi, ushirikiano, mawasiliano na 
mtazamo chanya katika maendeleo yake binafsi, maendeleo endelevu ya taifa na dunia kwa ujumla; 

(d)	� Kuelewa na kulinda tunu za taifa ikiwa ni pamoja na utu, uzalendo, uadilifu, umoja, uwazi, uaminifu, uwajibikaji na 
lugha ya Taifa; 

(e)	 Kujenga stadi za maisha na stadi za kazi ili kuongeza ufanisi katika maisha ya kila siku; na

(f)	 Kukuza tabia ya kupenda na kuheshimu kazi ili kuongeza tija na ufanisi katika uzalishaji na utoaji wa huduma.



2 3

3.0  Malengo ya Elimu ya Ualimu

3.1  Lengo Kuu la Elimu ya Ualimu 
Kumwandaa mwalimu mwenye weledi na umahiri wa kuwezesha ujifunzaji na ufundishaji unaoendana na mabadiliko ya 
kisayansi, kiteknolojia, na kijamii ili kumjenga Mtanzania mwenye maarifa, stadi na mitazamo chanya, anayethamini usawa, 
haki na elimu bila ukomo.

3.2  Malengo mahususi ya Elimu ya Ualimu
Malengo mahususi ya Elimu ya Ualimu ni kumwezesha mwalimu tarajali:
(a)	� Kukuza uelewa wa kinadharia wa elimu ya ualimu, maadili ya kazi ya ualimu, maadili ya maisha na misingi ya ualimu;
(b)	 Kujenga umahiri katika mbinu za kufundishia na kujifunzia;
(c)	 Kujenga umahiri katika mbinu za upimaji na tathmini kwa kuzingatia dhana ya ujenzi wa umahiri;
(d)	 Kukuza ubunifu na uvumbuzi katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi;
(e)	 Kutumia Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) na teknolojia saidizi katika ufundishaji na ujifunzaji;
(f)	 Kukuza stadi za utambuzi wa awali wa mwanafunzi mwenye mahitaji maalumu ya ujifunzaji na kutoa afua stahiki;
(g)	 Kuimarisha matumizi ya lugha katika ufundishaji na ujifunzaji; na
(h)	 Kujenga stadi zinazolenga kuboresha ufundishaji, ujifunzaji na upimaji (yaani, classroom-based research).

4.0 Umahiri wa Jumla wa Mafunzo ya Stashahada ya Ualimu

Umahiri wa jumla utakaojengwa na mwalimu tarajali ni:  

(a)	 Kutumia nadharia na misingi ya ualimu katika ufundishaji na ujifunzaji;

(b)	 Kumudu mbinu za kufundishia na kujifunzia;

(c)	 Kumudu mbinu za upimaji na tathmini kwa kuzingatia ujenzi wa umahiri;
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(d)	 Kumudu mbinu za ubunifu na uvumbuzi katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi;

(e)	 Kutumia TEHAMA na teknolojia saidizi katika ufundishaji na ujifunzaji;

(f)	 Kumtambua mwanafunzi mwenye mahitaji ya ujifunzaji na kutoa afua stahiki;

(g)	 Kutumia lugha husika kwa ufasaha katika ufundishaji na ujifunzaji;

(h)	 Kutumia stadi za uongozi katika taaluma (yaani, instructional leadership); na

(i)	 Kumudu stadi zinazolenga kuboresha ufundishaji, ujifunzaji na upimaji (yaani, classroom-based research).

5.0 Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi

Jedwali lifuatalo linaonesha umahiri mkuu na umahiri mahususi unaotarajiwa kujengwa na mwalimu tarajali.

Jedwali Na 1: Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi (Mwaka wa Kwanza)

Umahiri mkuu Umahiri mahususi
1.0 �   �Kumudu falsafa na maadili ya 

Ualimu
1.1	  �Kuchambua falsafa na misingi ya elimu

1.2	 Kutambua maadili, wajibu na haki ya mwalimu wa elimu ya msingi

6.0 	 Majukumu ya Mkufunzi, Mwalimu Tarajali na Mzazi katika Ufundishaji na Ujifunzaji  

Ufundishaji na ujifunzaji katika somo la Falsafa na Maadili Stashahada ya Ualimu wa Elimu ya Msingi unategemea ushirikiano 
baina ya mkufunzi, mwalimu tarajali na mzazi/mlezi katika kutimiza wajibu wao ambao ni: 
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6.1  Mkufunzi
Mkufunzi anatarajiwa: 

(a)	� Kukuza ufundishaji na ujifunzaji unaozingatia ujenzi wa stadi za karne ya 21 kwa kutumia mbinu mbalimbali za uwezeshaji 
zitakazomfanya mwalimu tarajali kuwa kitovu cha ujifunzaji. Baadhi ya mbinu zinazopendekezwa ni zile zinazosaidia 
kukuza uwezo wa kufikiri, kutafakari, kutafuta maarifa kutoka vyanzo mbalimbali ili kutatua changamoto za ufundishaji 
na ujifunzaji;

(b)	 Kuandaa mazingira wezeshi ya kufundishia na kujifunzia ikiwa ni pamoja na kufaragua zana;
(c)	 Kutoa malezi kwa haki na usawa kwa kila mwalimu tarajali bila kujali tofauti zao; na
(d)	 Kubaini mahitaji maalumu ya mwalimu tarajali na kumpatia afua stahiki; 

6.2  Mwalimu Tarajali

Mwalimu Tarajali anatarajiwa: 

(a)	� Kushiriki  kikamilifu  katika shughuli za mafunzo ndani na nje ya darasa  ili kuhakikisha kuwa anajenga umahiri stahiki 
katika maeneo mbalimbali ikiwemo usimamizi wa ufundishaji na ujifunzaji, mbinu za kufundishia na kujifunzia na mbinu 
za upimaji zitakazomwezesha kubaini mafanikio na kuboresha ufundishaji na ujifunzaji;  

(b)	� Kushiriki katika mafunzo endelevu kupitia shule zilizo jirani na chuo kwa lengo la kutafsiri nadharia anazojifunza darasani 
kwa vitendo. Baadhi ya nadharia hizo ni haiba, maandalizi ya somo, kutumia mbinu za kufundishia na kujifunzia, kuandaa 
na kutumia vifaa vya kufundishia na kujifunzia na kumtathmini mwanafunzi;

(c)	� Kufanya kazi chini ya uangalizi wa walimu wazoefu kwa kipindi cha mwaka mmoja ili kuimarisha umahiri na weledi 
katika fani ya ualimu; 

(d)	 Kushirikiana na wenzake pamoja na mkufunzi katika mchakato wa ujifunzaji; na

(e)	 Kuzingatia kanuni na taratibu za chuo. 
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6.3  Mzazi/Mlezi
Mzazi anatarajiwa: 
(a)	 Kusimamia na kufuatilia mwenendo na maendeleo ya mwalimu tarajali katika ujifunzaji; na
(b)	 Kumpatia mwalimu tarajali mahitaji muhimu pamoja na vifaa vinavyotumika katika ujifunzaji.

 7.0  Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji
Ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Falsafa na Maadili ya Ualimu Stashahada ya Elimu ya Msingi unafanyika kwa vitendo 
zaidi ili kumwezesha mwalimu tarajali kushiriki kikamilifu katika vitendo vya ujifunzaji na kukuza stadi za karne ya 21. 
Mkufunzi anashauriwa kutumia mbinu shirikishi zitakazomwezesha mwalimu tarajali kujenga umahiri uliokusudiwa. Mbinu 
zinazopendekezwa kutumika ni pamoja na michezo, nyimbo, maigizo, ngonjera, uchunguzi, kazimradi, vikundi sogozi 
(majadiliano), matembezi ya msambao, kumualika mgeni, igizo dhima na hadithi. Mkufunzi anashauriwa kuwa mnyumbufu na 
kutumia mbinu nyingine zinazoendana na mazingira husika ambayo ni rafiki na shirikishi kwa mwalimu tarajali.

8.0  Zana za Ufundishaji na Ujifunzaji
Zana za ufundishaji na ujifunzaji katika Elimu ya Ualimu Elimu ya Msingi zinapaswa kuwa shirikishi na zinazokidhi mahitaji 
ya ujifunzaji. Mkufunzi anapaswa kuhakikisha kuwa mwalimu tarajali anapata nafasi ya kuona, kusikia, kushika na kujifunza 
uandaaji na utumiaji wa zana au vifaa mbalimbali vya ufundishaji  na ujifunzaji.  Aidha, zana za ufundishaji na ujifunzaji 
zinapaswa kumsaidia mwalimu tarajali kuelewa anachofundishwa. Mkufunzi anashauriwa kutumia zana zinazopatikana katika 
mazingira au kufaragua zana ambazo zitamsaidia mwalimu tarajali kujenga tabia ya udadisi, ugunduzi, kuwasiliana, kushirikiana, 
ubunifu, kukuza fikra tunduizi, utatuzi wa matatizo, ujuzi wa kidigiti na uzalendo. Zana/vifaa hivyo vimependekezwa katika 
jedwali Na.3 la maudhui katika kipengele cha zana/vifaa. 

9.0  Upimaji wa Maendeleo ya Ujifunzaji
Upimaji ni mchakato muhimu katika ufundishaji na ujifunzaji ili kufikia malengo ya elimu yaliyokusudiwa. Upimaji wa somo la 
Falsafa na Maadili ya Ualimu utazingatia upimaji endelevu na tamati ili kutambua uwezo na mahitaji ya ujifunzaji ya Mwalimu 
tarajali. 
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Upimaji huu utazingatia vigezo vilivyoainishwa katika kila shughuli ya ujifunzaji ili kufikia ujenzi wa umahiri wa mwalimu 
tarajali uliokusudiwa. Mbinu za upimaji wa maendeleo kama mitihani, majaribio, mazoezi, hojaji, bungua bongo, maswali ya 
papo kwa papo, mkoba wa kazi na kazimradi zinategemewa kutumika ili kupima ujifunzaji wa mwalimu tarajali. Mkufunzi 
anapaswa kuhakikisha anampima mwalimu tarajali katika nyanja zote za upimaji ambazo ni maarifa, stadi na mwelekeo. Aidha, 
ni muhimu kufanya tathmini ya maendeleo ya mwalimu tarajali ili kubaini kiwango cha utendaji alichofikia katika nyanja zote 
za ujifunzaji. Matokeo ya tathmini yatasaidia kufanya uboreshaji ili kuhakikisha malengo ya Elimu ya Ualimu Stashahada ya 
Elimu Msingi yamefikiwa.
 
Mkufunzi anapaswa kubuni shughuli nyingi zaidi za upimaji ili kuchochea ujifunzaji. Upimaji wa mwisho utachangia asilimia 
sabini (70%) na upimaji endelevu utachangia asilimia thelathini (30%). Aidha, mwalimu tarajali anapaswa kufaulu upimaji 
endelevu kwa angalau asilimia hamsini 50% na upimaji tamati kwa angalau kiwango hichohicho ili aweze kutunukiwa cheti. 
Endapo hatafaulu, mwalimu tarajali anaweza kurudia mitihani hiyo mara mbili ndani ya miaka mitatu.

Jedwali Na 2: Alama za upimaji endelevu kwa masomo ya utaalamu na ya jumla

Na. Shughuli ya Upimaji %

1. Mtihani wa Muhula wa I kwa Mwaka wa I 6.0

2. Mtihani wa Muhula wa II kwa Mwaka wa I 6.0

3. Mtihani wa Muhula wa I kwa Mwaka wa II 6.0

4. Kazi Mradi (Project) 7.0

5.            Mkoba wa Kazi 5.0

               Jumla 30
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10.0   Idadi ya Vipindi 

Muhtasari wa Somo la Falsafa na Maadili ya ualimu ya elimu ya msingi unatoa makadirio ya muda utakaotumika katika ufundishaji 
na ujifunzaji kwa kuzingatia uzito wa umahiri mahususi na shughuli za ujifunzaji. Makadirio haya ya muda yamewekwa kwa 
mfumo wa vipindi ambapo kila kipindi ni dakika 60. Somo hili litakuwa na idadi ya vipindi viwili (2) kwa wiki. 

11.0  Maudhui ya Ufundishaji na Ujifunzaji

Muhtasari wa falsafa na maadili ngazi ya stashahada ya ualimu elimu ya msingi umebeba maudhui ambayo yamepangiliwa 
katika vipengele sita (6) ambavyo ni; umahiri mkuu, umahiri mahususi, shughuli za ujifunzaji, vigezo vya upimaji, zana/vifaa 
vya kufundishia na kujifunzia na idadi ya vipindi. Jedwali Na.2 linaonesha maudhui yanayopaswa kufundishwa katika ngazi ya  
stashahada ya ualimu elimu ya msingi.

Jedwali Na 3: Maudhui ya Mwaka wa Kwanza

Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za 
ujifunzaji

Vigezo vya 
upimaji

Zana 
zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

1.0	� Kumudu 
falsafa na 
maadili ya 
ualimu

1.1  �Kuchambua 
falsafa na 
misingi ya 
elimu

(a)	� Kufafanua dhana 
ya falsafa ya 
elimu (maana, 
uhusiano kati ya 
elimu na falsafa 
na umuhimu wa 
falsafa ya elimu)

Dhana ya 
falsafa  ya elimu 
imefafanuliwa 
kwa kuzingatia 
maana, aina za 
elimu, uhusiano 
kati ya elimu 
na falsafa, na 
umuhimu wa 
falsafa ya elimu

Machapisho yanayoeleza 
dhana na chimbuko 
la  elimu msingi na 
msingi na chati ya picha 
zinazoonesha wanafalsafa  
wa elimu

43
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za 
ujifunzaji

Vigezo vya 
upimaji

Zana 
zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(b)  �Kuchambua 
dhana ya elimu ya 
msingi (maana na 
chimbuko)

Dhana ya 
elimu Msingi 
imechambuliwa 
kwa kuzingatia 
maana na 
chimbuko

(c)  �Kuchambua 
misingi ya 
kifalsafa ya Elimu 
msingi 

Misingi ya 
kifalsafa ya 
Elimu Msingi 
imechambuliwa

1.2  �Kutambua 
maadili, wajibu 
na haki ya 
mwalimu wa 
elimu ya msingi

(a)  �Kuchambua 
dhana ya maadili, 
wajibu na haki 
za mwalimu wa 
Elimu ya Msingi

Dhana ya 
maadili, wajibu 
na haki ya 
mwalimu wa 
Elimu ya Msingi 
imechambuliwa

Matini na machapisho 
yanayoeleza dhana 
ya maadili, wajibu na 
haki za mwalimu na 
chati yenye picha ya 
mavazi yanayostahili 
na yasiyostahili kwa 
mtumishi wa umma

29
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za 
ujifunzaji

Vigezo vya 
upimaji

Zana 
zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(b)  �Kuchambua 
miongozo 
inayosimamia 
maadili, wajibu na 
haki ya mwalimu 
wa Elimu ya 
Msingi

Miongozo 
inayosimamia 
maadili, wajibu 
na haki ya 
mwalimu wa 
Elimu ya Msingi 
imechambuliwa

Matini na machapisho 
yanayoeleza dhana ya 
maadili, wajibu na haki za 
Mwalimu
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